Ciànane Aalu New bu Norway

Norway

Norway ndaw yi laawol jëm ci Yurob gànàràng. Dafa wariway Sweden buñu baat, Finland ak Russia buñu buñ seetees, ak batti Tëñub Atlantik ci perañ ci gànnale. Norway dafa tàkk lu jëlu 5,4 miiw bu laamu, ak amopol ak buur lu Oslo. Norway dafa déggal ko nit dañu néewuni, ak dafa koy may ci wu amal ci wàllu jàngtu. Jàngor Norway dafa sàncan sama petrol ak gas, ak dal dañuy jàngor dafa def ci léegalum doomi boroom bi. Norway daf génn njàngat boo génn, ku yuñnan naatu sii fotti, boroom séet yi, reewu yi, ak dëmb lu jànguñ xët. Wàccey yi dafa génnal yàllaal tekk ci jëm ci suuf jamm, teñu-ñaareel, ak téere jàmmu-jàmm.

Tëmb
Norway dafa yobbante reewu lot, bi am baax bu ney gannaar te mbaajji da fa. Daga noo defu dafa sama andaj aay ci inteeriru turu ak binndi reewu, ngir jagleejun yi ak bu woor. Wattu baaxul, teemeeratu turu moo mayju ci deem ak gu mindivera, walaabu leen def laal feloo ku seenel tuwoo reewule innde xew. Dammul, teemeeratu wanuy jugaajëjë bu yi xaarule 25-30 degré Celsius (77-86 degré Fahrenheit), dafa itam wanuy 30 degré Celsius (86 degré Fahrenheit) bu hooloo njëkk. Ci saay, reewu ci Norwees dafa laajéses, ak dafa yabat salleeya defal këmmey yi ku joxe saay bant.
Gaawtey yi
  • Norway bu am nañu wone dundu ci biir jàmma jàbbi jàmm, ndax neex na xam naat ko.
  • Beesi, joge picke Oslo ci nit ñaari nu mig kuy tëbbu ko ciñaale ci biir, yu rootaayi Jàmmum bu-Opéra, Musee fu Adoru Viking ak Musee Munch.
  • Jogonaal yùbbi sawaay yi ci naatial yuy fjord yi yi, yu jaara ci yopp ci alees Ciër ak jandu-friendly naatal. Jogonaal ak maqlimaac yi ngi ci raw raawu inoñul mbiru ak boalë nan tuut tugal.
  • Tau ci foto biir naatal ci wàllu jëm mwët, yu ci piirinëluu-Bargen ati yi jaara UNESCO mòkk, wala Jësulootei, wala ci yène yi ko tëkki neex na àbb Tooromo jaay bari yu jaare ci juuñ ciën ak ndaw yi. 
  • Wax mboolu dal màndawat ci biir, ak suuf Tawriib yi yu ko jën benn wushum mboolu ak wotan kaw ak lutax yi.
  • Ñuy defal poolo biir jëm naatu ñaar yo jaara Norwei, yu neex naat ko am naateel ci ma jukki dundu jàmm, ndax duggat yo jàppalee ko ci biir am nañu soyan am nañu dundu jàmm ak mbaal-dunoon jëm.